Chuyển tới nội dung

Phát tờ rơi có cần xin phép không? (Cập nhật cụ thể nhất)

Lợi ích của việc phát tờ rơi?

Phát tờ rơi là hình thức quảng cáo vô cùng hiệu quả trong hoạt động kinh doanh nhưng Phát tờ rơi có cần xin phép không? là vấn đề mà nhiều người thắc mắc. Hãy đọc bài viết dưới đây của YCC để biết thêm thông tin chi tiết.

1. Phát tờ rơi có cần xin phép không?

Hiện nay việc phát tờ rơi quảng cáo không cần thiết phải xin giấy phép, không có quy định nào về việc phải xin giấy phép khi phát tờ rơi. Tuy nhiên, theo quy định tại Điều 8 Luật Quảng cáo 2012 quy định các hành vi cấm trong hoạt động quảng cáo:

– Quảng cáo những sản phẩm, hàng hóa, dịch vụ quy định tại Điều 7 của Luật này.
– Quảng cáo làm tiết lộ bí mật nhà nước, phương hại đến độc lập, chủ quyền quốc gia, an ninh, quốc phòng.
– Quảng cáo thiếu thẩm mỹ, trái với truyền thống lịch sử, văn hóa, đạo đức, thuần phong mỹ tục Việt Nam.
– Quảng cáo làm ảnh hưởng đến mỹ quan đô thị, trật tự an toàn giao thông, an toàn xã hội.
– Quảng cáo gây ảnh hưởng xấu đến sự tôn nghiêm đối với Quốc kỳ, Quốc huy, Quốc ca, Đảng kỳ, anh hùng dân tộc, danh nhân văn hóa, lãnh tụ, lãnh đạo Đảng, Nhà nước.
– Quảng cáo có tính chất kỳ thị dân tộc, phân biệt chủng tộc, xâm phạm tự do tín ngưỡng, tôn giáo, định kiến về giới, về người khuyết tật.
– Quảng cáo xúc phạm uy tín, danh dự, nhân phẩm của tổ chức, cá nhân.
– Quảng cáo có sử dụng hình ảnh, lời nói, chữ viết của cá nhân khi chưa được cá nhân đó đồng ý, trừ trường hợp được pháp luật cho phép.
– Quảng cáo không đúng hoặc gây nhầm lẫn về khả năng kinh doanh, khả năng cung cấp sản phẩm, hàng hóa, dịch vụ của tổ chức, cá nhân kinh doanh sản phẩm, hàng hóa, dịch vụ; về số lượng, chất lượng, giá, công dụng, kiểu dáng, bao bì, nhãn hiệu, xuất xứ, chủng loại, phương thức phục vụ, thời hạn bảo hành của sản phẩm, hàng hoá, dịch vụ đã đăng ký hoặc đã được công bố.
– Quảng cáo bằng việc sử dụng phương pháp so sánh trực tiếp về giá cả, chất lượng, hiệu quả sử dụng sản phẩm, hàng hóa, dịch vụ của mình với giá cả, chất lượng, hiệu quả sử dụng sản phẩm, hàng hóa, dịch vụ cùng loại của tổ chức, cá nhân khác.

Phát tờ rơi có cần xin phép không?

Phát tờ rơi có cần xin phép không?

2. Phát tờ rơi có bị công an phạt không?

Nhiều người không biết phát tờ rơi đúng cách sẽ có thể bị phạt bất cứ lúc nào. Dưới đây là một số điều luật và lưu ý cực kỳ quan trọng trước khi phát tờ rơi:

– Theo khoản 49 Điều 2 Nghị định 28/2017/NĐ-CP sửa đổi Điều 61 Nghị định 158/2013/NĐ-CP đã đưa ra quy định: “ Xử phạt cảnh cáo hoặc phạt tiền từ 200.000 đồng đến 500.000 đồng đối với hành vi phát tờ rơi quảng cáo làm ảnh hưởng đến mỹ quan, trật tự an toàn giao thông, xã hội.”

Trong điều luật này có nêu, nếu hành vi phát tờ rơi gây ảnh hưởng đến trật tự an ninh, an toàn giao thông và cảnh quan đô thị thì người phát sẽ bị nhắc nhở hoặc phạt hành chính. Bởi vậy, bạn cần lưu ý và nắm rõ điều luật này để tránh bị phạt nhé.

– Lưu ý: Hiện tượng các bạn sinh viên làm thêm hay những người có thời gian rảnh đi phát tờ rơi rất thường xuyên việc xả rác, vứt tờ rơi ra các khu vực công cộng và đường phố gây mất mỹ quan. Hãy nâng cao ý thức trước khi bạn đi phát tờ rơi, tránh gây ảnh hưởng đến mọi người xung quanh.

– Thực tế, việc phát tờ rơi có bị công an phạt không? sẽ phụ thuộc rất nhiều vào ý thức và hành vi của người phát. Tuy nhiên, một số trường hợp người phát tờ rơi có thể vô tình làm ảnh hưởng đến trật tự an toàn giao thông hay làm mất mỹ quan đường phố khi phát không đúng đối tượng tiếp nhận.

3. Một số hành vi phát tờ rơi bị phạt

– Hành vi treo, đặt, dán, vẽ các tờ rơi, ấn phẩm quảng cáo trên cột điện, trụ điện, cột tín hiệu giao thông và cây xanh nơi công cộng sẽ dễ bị phạt tiền.

– Tờ rơi mắc lỗi thiếu thẩm mỹ, trái với truyền thống lịch sử, văn hóa, đạo đức, thuần phong mỹ tục Việt Nam. Bởi vậy, bạn cần phải thiết kế, in ấn tờ rơi chuyên nghiệp để tránh gặp lỗi này.

– Phát tờ rơi làm ảnh hưởng đến cảnh quan đô thị, trật tự an toàn giao thông, an toàn xã hội.

Có thể thấy pháp luật nghiêm cấm tất cả các hành vi quảng cáo gây ảnh hưởng đến trật tự an ninh, an toàn giao thông và mỹ quan đô thị. Đặc biệt nghiêm cấm việc dán quảng cáo trên cột điện, trụ điện, cột tín hiệu giao thông và cây xanh. Bạn cần lưu ý để tránh mắc phải các lỗi chúng tôi nêu trên.

Chắc hẳn bạn đã có câu trả lời cho câu hỏi Phát tờ rơi có cần xin phép không? Hy vọng những chia sẻ dưới đây của YCC giúp ích được cho bạn. Chúc các bạn thành công.

Đánh giá post
✅ Dịch vụ thiết kế logo ⭕ YCC cung cấp dịch vụ thiết kế logo chuyên nghiệp chỉ từ 2-3 ngày đến quý khách hàng toàn quốc
✅ Dịch vụ treo phướn quảng cáo ⭐ YCC cung cấp dịch vụ treo phướn quảng cáo trọn gói, giá rẻ đến quý khách hàng toàn quốc
✅ Thiết kế website ⭕ Với nhiều năm kinh nghiệm trong lĩnh vực thiết kế website, chúng tôi tin tưởng rằng có thể hỗ trợ và giúp đỡ bạn với chi phí hợp lý nhất
✅ Dịch vụ viết content chuẩn SEO ⭐ Với trình độ chuyên môn rất cao về mảng content sẽ đảm bảo thực hiện nôị dung tối ưu và tốt nhất cho SEO
✅ Dịch vụ Marketing ⭕ Đảm bảo cung cấp chất lượng dịch vụ tốt và đưa ra những kế hoạch Marketing cho doanh nghiệp để tối ưu hoạt động sản xuất kinh doanh hay các hoạt động khác
✅ Dịch vụ SEO ⭕ Giúp bạn rút ngắn thời gian tìm kiếm khách hàng, hỗ trợ khách hàng các dịch vụ liên quan và cam kết bảo mật thông tin